SCO Summit Marathi News PM Modi Lands In Uzbekistan To Meet Putin Read 10 Points

  0
  5


  SCO Summit : शांघाय शिखर परिषदेत सहभागी होण्यासाठी पंतप्रधान नरेंद्र मोदी (PM Modi) उझबेकिस्तानमध्ये (Uzbekistan) पोहोचले आहेत. यावेळी विमानतळावर पंतप्रधान मोदींचे जल्लोषात स्वागत करण्यात आले. समरकंद येथे गुरुवारपासून सुरू झालेल्या दोन दिवसीय SCO शिखर परिषदेत पंतप्रधान मोदी आज रशियाचे अध्यक्ष व्लादिमीर पुतिन (Vladimir Putin) यांची भेट घेणार आहेत. पंतप्रधान मोदी गुरुवारी संध्याकाळी समरकंदला रवाना झाले. रवाना होण्यापूर्वी पीएम मोदींनी त्यांची संपूर्ण दिनक्रम शेअर केला होती.

  PM मोदी पुतिन यांना आज भेटणार, जाणून घ्या 10 महत्वाचे मुद्दे

  1)शांघाय कोऑपरेशन ऑर्गनायझेशनच्या 22 व्या बैठकीला उपस्थित राहण्यासाठी पंतप्रधान नरेंद्र मोदी समरकंदला पोहोचले आहेत. शुक्रवारी ते रशियाच्या राष्ट्राध्यक्षांसोबत द्विपक्षीय बैठक घेणार आहेत.

  2)कोरोना महामारीनंतर पहिल्यांदाच PM मोदींसह अनेक देशांचे राष्ट्राध्यक्ष SCO शिखर परिषदेत एकमेकांना भेटतील. पंतप्रधान मोदी, चीनचे राष्ट्राध्यक्ष शी जिनपिंग, रशियाचे अध्यक्ष व्लादिमीर पुतिन आणि पाकिस्तानचे पंतप्रधान शाहबाज शरीफ या शिखर परिषदेत सहभागी होत आहेत.

  3)भारतातील रशियाचे राजदूत डेनिस अलीपोव्ह यांनी एएनआय या वृत्तसंस्थेला सांगितले की, पीएम मोदी आणि व्लादिमीर पुतिन दोघेही SCO शिखर परिषदेत सहभागी होणार आहेत. दोन्ही नेत्यांमध्ये द्विपक्षीय बैठक होणार आहे.

  4)रशियन वृत्तसंस्था TASS ने राष्ट्रपतींचे सहकारी युरी उशाकोव्ह यांच्या माहितीनुसार म्हटले आहे की, शांघाय शिखर परिषदेत मोदींसोबत आंतरराष्ट्रीय अजेंड्यावरही चर्चा होईल. याशिवाय दोन्ही नेत्यांमध्ये रणनीतीक स्थैर्य, आशिया पॅसिफिक क्षेत्रातील परिस्थिती यासह सर्व मुद्द्यांवर चर्चा होणार आहे.

  5)यापूर्वी जुलै महिन्यात मोदी आणि पुतिन यांची भेट झाली होती. गेल्या वर्षी म्हणजे 2021 मध्ये पुतिन यांनी भारताला भेट दिली होती. यावेळी दोन्ही नेत्यांमध्ये सर्व मुद्यांवर चर्चा झाली. त्याचवेळी रशिया-युक्रेन युद्धादरम्यान दोन्ही नेत्यांमध्ये फोनवरून युद्धबंदीबाबत चर्चा झाली.

  6)रशियाचे अध्यक्ष व्लादिमीर पुतिन, चीनचे अध्यक्ष शी जिनपिंग आणि इराणचे अध्यक्ष इब्राहिम रायसी यांच्यासह इतर नेते देखील SCO च्या वार्षिक शिखर परिषदेला उपस्थित राहणार आहेत. पंतप्रधान मोदी यांनी उझबेकिस्तानचे राष्ट्रपती शवकत मिर्जियोयेव यांच्या निमंत्रणावरून भेट दिली आहे. आम्ही तुम्हाला सांगतो की, उझबेकिस्तान हा SCO चा सध्याचा अध्यक्ष आहे.

  7)समरकंदला रवाना होण्यापूर्वी पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांनी एका निवेदनात म्हटले आहे की, “SCO शिखर परिषदेत, मी सध्याच्या, प्रादेशिक आणि आंतरराष्ट्रीय मुद्द्यांवर विचारांची देवाणघेवाण करण्यासाठी तसेच SCO चा विस्तार करण्यासाठी आणि संघटनेतील बहुआयामी आणि परस्पर सहकार्य अधिक दृढ करण्यासाठी उत्सुक आहे.”

  8)पंतप्रधान मोदी म्हणाले, ‘शांघाय शिखर परिषदेत व्यापार, अर्थव्यवस्था, संस्कृती आणि पर्यटन क्षेत्रात परस्पर सहकार्यासाठी अनेक निर्णय होण्याची अपेक्षा आहे.’ याशिवाय, शिखर परिषदेला उपस्थित राहणार्‍या काही नेत्यांसोबत द्विपक्षीय बैठका घेणार असल्याचे त्यांनी सांगितले.

  9)शिखर परिषदेच्या बाजूला मोदी द्विपक्षीय बैठका घेण्याची देखील अपेक्षा आहे, ज्यामध्ये ते पुतिन आणि उझबेकिस्तानचे अध्यक्ष शवकत मिर्जिओयेव यांच्यासह नेत्यांशी चर्चा करतील. चीनचे राष्ट्राध्यक्ष शी जिनपिंग यांच्याशी त्यांच्या संभाव्य द्विपक्षीय भेटीबाबत कोणतीही पुष्टी झालेली नाही.

  10) SCO ची सुरुवात शांघाय येथे जून 2001 मध्ये झाली आणि 8 सदस्य आहेत, ज्यात 6 संस्थापक सदस्य चीन, कझाकिस्तान, किर्गिस्तान, रशिया, ताजिकिस्तान आणि उझबेकिस्तान यांचा समावेश आहे. भारत आणि पाकिस्तान 2017 मध्ये पूर्ण सदस्य म्हणून सामील झाले.

   

   

     Source link

  LEAVE A REPLY

  Please enter your comment!
  Please enter your name here