Nouriel Roubini Sees A Long And Ugly Recession In The US And Globally Occurring At The End Of 2022

  0
  5


  Economist Nouriel Roubini : कोरोना महामारीने महासत्ता असलेल्या अमेरिकेसह जगभराची अर्थव्यवस्था कोलमडून पडली असतानाच पुन्हा एकदा संकट येऊन ठाकले आहे. सन 2008 च्या आर्थिक संकटाचे अचूक भाकीत करणारे अर्थतज्ञ नूरिएल रूबिनी यांनी अमेरिकेसह जगभरात 2022 च्या अखेरपासून ते 2023 अखेरपर्यंत भीषण मंदीचे भाकीत केलं आहे. ही मंदी सर्वांत लांब आणि भयंकर असेल, असेही त्यांनी म्हटले आहे. S&P 500 मध्येही मोठी घसरण होईल. साध्या मंदीमध्येही, S&P 500 30 टक्क्यांनी घसरू शकते, असे रूबिनी मॅक्रो असोसिएट्सचे अध्यक्ष आणि मुख्य कार्यकारी अधिकारी रूबिनी यांनी सोमवारी एका मुलाखतीत सांगितले. 40 टक्क्यांनी शेअरमध्ये घसरण होऊ शकते, असा इशाराही त्यांनी दिला आहे. 

  अशी भविष्यवाणी कशाच्या आधारावर केली गेली? 

  2007-2008 मध्‍ये आलेल्या आर्थिक मंदीवरून नुरिएल रुबीनी यांनी अतिशय अचूक भाकीत केले होते. त्यानंतर ते प्रसिद्धीच्या झोतात आले आणि ते डॉ.डूम म्हणून ओळखले जाऊ लागले. ते म्हणाले की, ज्यांना अमेरिकेत थोडीशी घसरण अपेक्षित आहे त्यांनी कॉर्पोरेशन आणि सरकारच्या उच्च कर्ज प्रमाणाचा विचार केला पाहिजे. दर आणि सेवा खर्च वाढत असताना अनेक झोम्बी संस्था, झोम्बी घरे, कॉर्पोरेशन, बँका, सावली बँक आणि झोम्बी देश गुदमरून मृत्यूमुखी पडतात. ते पुढे म्हणाले, म्हणून यातून कोण सुटू शकेल ते आपण पाहू.

  व्याजदरात मोठी वाढ अपेक्षित 

  रुबिनी म्हणाले की, हार्ड लँडिंगशिवाय 2 टक्के महागाई दर गाठणे अमेरिकेसाठी “मिशन अशक्य” असेल. त्यांना सध्याच्या बैठकीत 75 बेसिस पॉइंट्स आणि नोव्हेंबर आणि डिसेंबरमध्ये 50 बेसिस पॉइंट्सची वाढ अपेक्षित आहे. हे वर्षाच्या शेवटी फेड फंड रेट 4 टक्के आणि 4.25 टक्के दरम्यान हलवेल. तथापि, सतत वाढणारी महागाई, विशेषत: वेतन आणि सेवा क्षेत्रातील, याचा अर्थ फेडकडे व्याजदरात भरीव वाढ करण्याशिवाय पर्याय राहणार नाही. ते म्हणाले की, दर 5 टक्क्यांच्या दिशेने जात आहेत. कोरोना साथीच्या रोगामुळे निर्माण झालेली पुरवठा संकट, रशिया-युक्रेन संघर्ष आणि चीनचे शून्य-सहिष्णुता COVID धोरण खर्च वाढवेल आणि आर्थिक वाढ कमी करेल. 

  नुरिएल रूबिनी यांनी 2007 मध्ये अमेरिकन व्यवसायिक आणि सरकारला त्वरीत कारवाई करण्याचे आवाहन केले होते, परंतु त्यांनी त्यांच्या आवाहनाकडे दुर्लक्ष केले होते. ज्यामुळे संपूर्ण जग आजही त्याची शिक्षा भोगत आहे. अमेरिकेतील गृहनिर्माण उद्योग 2008 मध्ये गोंधळात होता आणि आता, त्यांनी म्हटले आहे की, उथळ यूएस मंदीची अपेक्षा करणार्‍यांनी कॉर्पोरेशन आणि सरकारच्या कर्जाचे मोठे प्रमाण पाहावे. जसजसे दर वाढतात तसतसे कर्जाच्या परतफेडीची किंमतही वाढते. 

  ते पुढे म्हणाले होते की, “बँका आणि कॉर्पोरेटसह अनेक संस्थांना या आर्थिक संकटाचा फटका बसणार आहे, देशातील बँका आर्थिक संकटात अडकणार आहेत, ज्याची किंमत त्यांना चुकवावी लागेल. गृहनिर्माण क्षेत्र पूर्णपणे विस्कळीत होईल आणि त्या आर्थिक संकटात कोण पोहत बाहेर पडते ते आपण पाहू.

  इतर महत्वाच्या बातम्या   Source link

  LEAVE A REPLY

  Please enter your comment!
  Please enter your name here